Warning: unpack(): Type V: not enough input, need 4, have 0 in /home/u734509438/domains/estudobiblico.org/public_html/wp-includes/l10n/class-wp-translation-file-mo.php on line 142

Warning: unpack(): Type V: not enough input, need 4, have 0 in /home/u734509438/domains/estudobiblico.org/public_html/wp-includes/l10n/class-wp-translation-file-mo.php on line 143
Iyaye, yara da coci - Nazarin Littafi Mai Tsarki
Sem categoria

Iyaye, yara da coci

image_pdfimage_print

A matsayinsu na membobin jama’a, iyayen kirista suna buƙatar ilimantar da ‘ya’yansu, kuma kada su bar irin wannan cajin ga coci, ko kuma wata ƙungiya.


Iyaye, yara da coci

 

Gabatarwa

Me zan yi don ci gaba da ɗana a cikin coci? Wannan tambaya ce da iyayen Krista da yawa sukayi.

Wadanda ke da kananan yara suna son dabarun da za su hana ‘ya’yansu ficewa daga cocin, wadanda kuma ke da manyan yara, wadanda suka nisanta kansu daga cocin, suna son Allah ya yi wata mu’ujiza.

Menene abin yi?

 

An mai bi yana bukatar a sake haifuwarsa

Da farko dai, dole ne kowane Kirista ya san cewa ‘’ ya’yan jiki ba ’ya’yan Allah ba ne”. Kamar? Shin ɗana, wanda aka haifa a gidan bishara da / ko Furotesta, ba ɗan Allah ba ne?

Yanzu, idan ‘ɗan mumini ɗan Allah ne’, ya kamata mu yarda cewa duk zuriyar Ibrahim su ma ’ya’yan Allah ne, duk da haka, wannan ba abin da Littafi Mai Tsarki ke koyarwa ba.

Manzo Bulus, da yake rubuta wasiƙa zuwa ga Kiristocin da ke Roma, ya bayyana sarai cewa zuriyar zuriyar Ibrahim ba abin da ke haifar da fushin Allah ba ne “Ba cewa kalmar Allah bace, saboda ba duk wadanda suka fito daga Isra’ilawa bane Isra’ilawa; Ba don su zuriyar Ibrahim ba ne, dukansu yara ne ”(Rom. 9: 6 -7). Na biyu: – the ‘Ya’yan Allah ne ba’ ya’yan Allah bane, amma thea ofan alkawarin ne an lasafta su zuriyarsu ”(Romawa 9: 8). Yanzu, idan ‘ya’yan Ibrahim ba’ ya’yan Allah bane, hakan ma yana faruwa ne cewa ɗan mai bi ba ɗan Allah bane.

Sabili da haka, duk wanda yake so ya sami fushin allah dole ne ya kasance da bangaskiya irin ta mai bi Ibrahim, wato, dan Kirista ya zama ɗan Allah, dole ne ya yi imani da irin hanyar da mahaifin ya yi imani da saƙon bishara .

“Sanin haka, cewa waɗanda ke na bangaskiya ‘ya’yan Ibrahim ne” (Gal. 3: 7).

Wadanda aka haifa ta wurin zuriyar da ba ta ruɓewa, watau kalmar Allah, su ne ‘ya’yan Allah, ma’ana,’ ya’yan Krista ba lallai ba ne ‘ya’yan Allah.

 

Ikilisiya jikin Kristi ne

Na biyu, duk Krista dole ne su sani cewa jikin Kristi, wanda kuma ake kira coci, ba za a iya rikita shi da cibiyoyin mutane, kamar iyali da coci. Kasancewa cikin ƙungiyar mutum ba ya sa mutum ya kasance cikin jikin Kristi, ma’ana, ya sami ceto.

 

Hakkin ilimantarwa

A matsayinka na memba na al’umma, iyayen kirista suna bukatar ilimantar da ‘ya’yansu, kuma bai kamata ka bar irin wannan cajin ga coci ba, ko kuma wata hukuma ba. Irin wannan aikin na iyaye ne kawai. Idan iyaye ba su nan, ya kamata a sauya wannan aikin ga wani mutumin da ke yin wannan rawar: kakaninki, kawunansu, ko kuma, a matsayin mafaka ta ƙarshe, cibiyar da jama’a suka kafa (gidan marayu).

Me yasa ba za’a wakilta aikin tarbiyyar yara ba? Saboda a cikin al’ada, iyaye sune mutanen da suka fi kyau kuma mafi girman amincewa a farkon shekarun rayuwar mutum. Dangane da wannan dangantakar amana, ƙungiyar iyali ta zama dakin gwaje-gwaje inda duk gwaje-gwaje don samar da ɗan ƙasa mai ɗaukar nauyi ke gudana.

A cikin iyali ne mutum yake sanin menene iko da ɗawainiya. Ana koyon alaƙar ɗan adam da haɓaka ta cikin iyali, kamar ‘yan uwantaka, abota, amana, girmamawa, ƙauna, da sauransu.

Kamar yadda iyaye suke da kyakkyawar dangantaka kuma mafi aminci, su ma sune mafiya kyau don gabatar da bisharar Kristi ga yara yayin tsarin ilimi. Saboda haka, sallamawa ne cewa iyaye ba sa gabatar da yaransu tare da Allah mai raɗaɗi da zagi. Yankin jumla kamar: “- Kada kuyi haka saboda uba ba ya son sa! Ko kuma, – idan kun yi haka, Allah zai hukunta! ”, Ba ya nuna gaskiyar bisharar kuma tana haifar da babbar illa ga fahimtar yaron.

Dangantakar da bishara ta kulla tsakanin Allah da mutane tana dogara da aminci da aminci. Shin zai yiwu a amince da wani mai yawan zagi da ramuwar gayya? Ba haka bane! Yanzu, ta yaya zai yiwu ga saurayi ya dogara ga Allah, idan abin da aka gabatar masa bai yi daidai da gaskiyar bishara ba?

Iyaye suna bukatar su nuna wa yaransu cewa ba a yarda da wasu halaye ba saboda uba da uwa ba su yarda da shi ba. Cewa mahaifa da mahaifiya sun haramta irin wannan halayen. Cewa irin wannan halayyar cutarwa ce kuma al’umma duka ba ta yarda da shi ba.

Kada ku gabatar da yaronku ga Allah mai jin haushi, mai juyayi wanda yake shirye ya azabtar da ku saboda kowane irin ɗabi’a. Irin wannan halayyar daga bangaren iyaye na nuna karara cewa suna gujewa nauyin da ke kansu na masu ilimi.

Ilmantar da yara ta hanyar kulla alaƙar tsoro, samun Allah, coci, fasto, firist, shaidan, jahannama, policean sanda, baƙar fata mai fuska, da sauransu, azaman masu zartarwa ko hukunci, ya ƙare da samar da maza waɗanda ba su girmama hukumomi da raina waɗanda ke nuna iko. Irin wannan ilimin yana sanya tsoro maimakon girmamawa, tunda ba a kulla alaƙar amana. Lokacin da tsoro ya wuce, babu sauran wani dalili na yin biyayya.

Iyayen da suke yin hakan ta hanyar ilmantar da theira theiran su suna da nasu laifin na yaudarar childrena childrenan su. Cocin ma tana da nata kason, saboda ta kasa nada iyaye a matsayin su kaɗai kuma halastattu masu alhakin tarbiyyar theira theiransu. Hakanan jihar tana da laifi, yayin da take ɗaukar matsayin mai ilmantarwa, alhali a zahiri, kawai abar hawa ce don watsa ilimin.

Idan har ba a ayyana tushen ilimi a cikin iyali ba, kuma ana amfani da irin wadannan dabaru da kuma gogewa a cikin alakar dangi, duk wata kafa ta mutane, kamar coci da jiha, za ta lalace.

Yawancin iyaye suna ba da kansu ga aiki, karatu da coci, duk da haka, ba sa ba da lokaci ga ilimin ‘ya’yansu. Ilimin yara yana gudana cikakken lokaci kuma ba lafiya ba a ƙyale wannan lokacin.

 

Yaushe za a fara ilmantarwa?

Damuwa ga yara yawanci yakan tashi ne kawai lokacin da iyayen kirista suka ji cewa ‘ya’yansu suna nesanta kansu daga cocin. Rokon tsoro don tilastawa da tilastawa, tilasta yara zuwa coci. Irin wannan halin ya fi kuskure fiye da rashin koya wa yaro a lokacin da ya dace.

Waɗannan tambayoyin sun firgita wasu iyayen Krista saboda ba su san menene matsayinsu na memba na al’umma ba, da kuma abin da ya sa suke a matsayin jakadan bishara. Iyaye Krista ba za su iya haɗa waɗannan ayyukan biyu ba.

Iyayen kirista suna da manufa guda biyu mabambanta:

a) ilimantar da yayansu su kasance membobin al’umma, kuma;

b) sanar da kyawawan alkawuran bishara ga yara don kar su taba bata daga imani.

Dole ne a aiwatar da waɗannan ayyukan daga ƙuruciyarsu, suna kula da aiki tare lokaci ɗaya tare da ilimi da horar da ɗan ƙasa, ba tare da yin watsi da koyarwar kalmar gaskiya ba, tare da jaddada kauna da amincin Allah.

Daga ƙaramin yaro dole ne a koya masa ya girmama hukuma, kuma ta hanyar iyayen ne za a yi wa yaron aiki game da miƙa wuya ga hukuma. Ta hanyar ‘yan uwa, kakanni da kawunnan yaron za su koyi girmamawa da tabbatarwa. Kamar abokai, malamai, maƙwabta da baƙi, yaro zai koyi dangantaka da duniya.

Bishara fa? Menene Littafi Mai Tsarki ya ce? A cikin Kubawar Shari’a mun karanta wadannan: “Kuma zaka koya musu ga ‘ya’yanka kuma kayi magana akansu yayin zamanka a gidanka, da tafiya akan hanya, da kwance da tashi” (Kubawar Shari’a 6: 7). Game da hanyar rayuwa dole ne a koyar da yaro a kowane lokaci, ma’ana, a gida, kan hanya, lokacin kwanciya da kuma lokacin tashi.

Umarnin tsarkakakkun ‘haruffa’ alhakin iyaye ne! Ba da izinin ba da wannan aikin ga malamin makarantar Lahadi ba tare da nassosi ba, ƙari ma, yana ƙuntata lokacin koyarwa game da Kristi sau ɗaya a mako, na tsawon awa ɗaya kawai. Gabaɗaya ya bambanta da abin da nassi ya ba da shawarar: koyarwa a kullum.

 

Yara da jama’a

Iyaye suna buƙatar taimaka wa yara su fahimci cewa kowa yana bin biyayya ga iyaye da kuma al’umma. Miƙa wuya ga iyaye a yau shine rubutu da koya ga gabatarwa wanda jama’a zasu buƙaci, a makaranta da kuma a wajen aiki.

Bayan an umurce mu, ko da saurayin ba ya son bin bisharar Kristi, za mu sami ɗan ƙasa mai himma ga wasu ɗabi’u na zamantakewa.

Oneaya daga cikin mahimman matsalolin ilimi na yaran Krista a yau shine cakuda ilimin iyali da coci. Doke wa cocin alhakin yada dabi’un zamantakewar al’umma babban kuskure ne. Lokacin da matashi ya girma kuma ya yi baƙin ciki da wasu mutane a cikin ma’aikata, ya ƙare yana ƙaura daga membobin ƙungiyar da ya halarta, kuma a lokaci guda yana tawaye ga kowane ɗayan nau’ikan dabi’u na zamantakewa.

Lokacin da iyaye suka san cewa basu haifar yara don Allah, suna amfani da yawa ga ilimi da bisharar yara. Haka kuma ba sa fid da rai yayin da suka ga cewa harbe-harbensu ba su cikin halin zuwa coci. Ba za su ji daɗi ko alhakin ɗiyansu idan ba su magance wasu matsalolin hukuma ba.

Wajibi ne a ilimantar da yara ta hanyar koyar da kalmar Allah, duk da haka, ba tare da mantawa da watsawa da kuma ɗabi’ar zamantakewar jama’a ba. Ilimi ya hada da tattaunawa, wasa, tsawatarwa, gargadi, da sauransu. Bada yara damar sanin dukkan matakan rayuwa, tun daga yarinta, samartaka da kuruciya.

Amma, menene za a yi yayin da yara suka ɓace daga cocin? Na farko, ya zama dole a rarrabe ko yara sun ɓata daga bishara ko sun nisanta kansu daga wata hukuma.

Yin watsi da ƙa’idodin bishara na farko yana sa iyaye su rikita abin da ake nufi da zama ɗan Allah tare da kasancewa na wani coci. Idan yaro ya zama ba na yau da kullun ba ne a coci, kada a yi masa lakabi da ɓataccen, ko kuma yana ja da baya zuwa lahira, da sauransu.

Idan mutum ya faɗi gaskiyar bishara kamar yadda nassosi suka faɗi, wannan na nufin cewa shi ba ɓatacce ba ne, amma ya kamata a faɗakar da shi kawai ga buƙatar tarawa. Zai iya zama dole iyaye su bincika dalilin da ya sa yaransu suke barin dabi’ar saduwa da wasu Kiristoci.

Yanzu, idan ɗan bai faɗi gaskiyar bisharar ba kuma ya ci gaba da tattarawa saboda al’ada, yanayinsa a gaban Allah yana da damuwa. Me ya sani game da bishara? Shin yana da’awar bangaskiyar bisharar? Idan amsar ba ta da kyau, ya zama dole a sanar da gaskiyar bishara, don ya yi imani ya sami ceto, ba ma kawai mai zuwa coci ba.

Claudio Crispim

É articulista do Portal Estudo Bíblico (https://estudobiblico.org), com mais de 360 artigos publicados e distribuídos gratuitamente na web. Nasceu em Mato Grosso do Sul, Nova Andradina, Brasil, em 1973. Aos 2 anos de idade sua família mudou-se para São Paulo, onde vive até hoje. O pai, ‘in memória’, exerceu o oficio de motorista coletivo e, a mãe, é comerciante, sendo ambos evangélicos. Cursou o Bacharelado em Ciências Policiais de Segurança e Ordem Pública na Academia de Policia Militar do Barro Branco, se formando em 2003, e, atualmente, exerce é Capitão da Policia Militar do Estado de São Paulo. Casado com a Sra. Jussara, e pai de dois filhos: Larissa e Vinícius.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *