Warning: unpack(): Type V: not enough input, need 4, have 0 in /home/u734509438/domains/estudobiblico.org/public_html/wp-includes/l10n/class-wp-translation-file-mo.php on line 142

Warning: unpack(): Type V: not enough input, need 4, have 0 in /home/u734509438/domains/estudobiblico.org/public_html/wp-includes/l10n/class-wp-translation-file-mo.php on line 143
Misalin ɗan fari na annabi Joel - Nazarin Littafi Mai Tsarki
Sem categoria

Misalin ɗan fari na annabi Joel

image_pdfimage_print

Lalacewar da aikin farar fata ya bayyana, yana nufin manyan munanan abubuwa da suka samo asali sakamakon yaƙi da ƙasashen waje ba rundunonin aljannu ba. Qarya ce maras misaltuwa a ce kowane irin ciyawa na wakiltar tarin aljanu ne, waxanda ke aiwatar da rayuwar mutane.


Misalin ɗan fari na annabi Joel

Gabatarwa

Wawa ne yawan wa’azin, kasidu, littattafai da baje kolin da ke bayyana wahayin fara, wanda annabi Joel ya sanar, a matsayin rukunin aljannu waɗanda ke kai hari ga iyayen masu ba da zakka.

Bincike mai sauki a yanar gizo ya dawo da labarai da litattafai da yawa [1] wanda ke bayyana karara cewa fara wasu tarin aljanu ne wadanda suke aiki kai tsaye kan dukiyar mutane, suna lalata gidaje, motoci, tufafi, kayan masarufi, albashi, da sauransu. Cewa waɗannan aljannu suna haifar da bala’i a cikin motoci, jiragen sama, nutsar da jiragen ruwa, rushe gine-gine, kashe mutane, lalata al’umma, iyalai, majami’u, bukukuwan aure da gidaje.

Hakan yayi daidai, menene misalin kwatancen fara da Joel ya sanar, wakilci? Shin fara ne aljanu?

 

Misalin

“Abin da ya rage na ɗan kwari, ɓarna ta cinye ta, abin da ya rage na ɓarna, ɓarna ta cinye ta kuma abin da ya rage na ɓarna, aphid ta cinye ta.” (Joel 1: 4)

Kafin nayi nazarin rubutun, ina so in tabbatarwa da mai karatu cewa siffofin kuruciya, da ciyawar fara, da fara da kuma atumfa, wadanda suka zama misalin annabi Joel, ba aljanu bane. Duk wata hanya, a wannan ma’anar, tana nufin yaudarar marasa hankali ne ta hanyar mai da lada da kuma neophyte sauƙin ganima ga maza marasa gaskiya ko, aƙalla, jahilai game da gaskiyar Littafi Mai Tsarki.

Misalin da annabi Joel ya sanar yana da takamaiman masu sauraro: Yahudawa, kafin warwatse. Lokacin da Joel ya sanar da saƙon Allah ga dattawa da mazaunan ƙasar, ba ya nufin ɗan adam, kamar yana magana ne game da duniyar duniyar, kafin, saƙon yana nufin shugabannin Yahudawa da mazaunan ƙasar Kan’ana, wato, Yahudawa. (Joel 1: 2)

Don fadada yanayin annabci, magana da Al’ummai ko ma magana da membobin Cocin Kristi, to murguda sakon annabi Joel ne, saboda masu sauraron sakon sune Israilawa, kamar yadda ake iya gani daga jumla ta karshe daga ayar: ‘… ko, a zamanin kakanninku’, hanya ce da ake magana game da al’ummomin da suka gabata na Isra’ilawa.

“Ku ji wannan, ya ku dattawa kuma ku saurara, ku duka mazaunan duniya: Shin hakan ya faru ne a zamaninku ko a zamanin iyayenku?” (Joel 1: 2)

Ya kamata Isra’ilawa su isar da sakon annabi Joel, game da fara, ga ‘ya’yansu da kuma’ ya’yan ga ‘ya’yansu, don saƙon ya isa ga zuriya masu zuwa. (Joel 1: 3)

Kuma menene farar cikin kwatancin? Amsar tana cikin aya ta 6: powerfulasar waje mai iko da yawa!

“Ga wata kasa mai karfi wacce ba ta da adadi ta tashi a kan kasata; haƙoransu dandelions ne kuma suna da muƙamuƙin tsohuwar zaki.” (Joel 1: 6)

Har ila yau, annabi Irmiya, ya yi ishara da mamayewar baƙi, ta amfani da wasu adadi:

“Domin zan ziyarce ku da sharri iri huɗu, in ji Ubangiji: da takobi don kisa da karnuka, da jan su, da tsuntsayen sama da dabbobin duniya, don in hallaka su.” (Irm 15: 3)

Annabi Musa ya riga ya annabta mamaye ƙasashen baƙi:

“Ubangiji zai tayar muku da wata al’umma daga nesa, daga karshen duniya, wacce ke tashi kamar gaggafa, al’ummar da ba ku iya jin yarenta; Al’umma masu fusata, waɗanda ba za su girmama fuskar dattijo ba, ba kuma za su tausaya wa saurayin ba; Zai ci daga ‘ya’yan dabbobinku da amfanin ƙasarku har ku hallaka. Ba za ta bar muku hatsi, ko tilas, ko mai, ko ‘ya’yan shanun shanunku, ko na tumakinku ba, har ya cinye ku.” (Sha 28: 49-51)

Annabi Joel yayi irin wannan tsinkayen, amma, ya buga misali don sauƙaƙa sanarwar abubuwan da zasu faru nan gaba, daga iyaye har zuwa yara. Ta yaya wani zai manta da misalin da ke nuna fara, wanda ya cinye komai a gabansu?

Kwatancen Kaldiyawa an kwatanta shi da halakar da fara ta haifar, kamar yadda za su mamaye biranen Isra’ila, waɗanda suke kama da Adnin, wanda bayan mamayar Babila, ɓarawo ne kawai zai rage.

“Ranar duhu da duhu; Ranar gizagizai da duhu, Kamar safiya wanda yake kan duwatsu. manyan mutane masu iko, waɗanda ba a taɓa kasancewa ba, tun zamanin da, ko bayansu shekaru masu zuwa, daga tsara zuwa tsara. Gabansa wata wuta tana cinyewa daga bayansa kuma harshen wuta mai zafi; beforeasar da ke gabansa kamar lambun Adnin take, amma a bayanta hamada mara hamada. i, ba abin da zai kuɓuta. ” (Joel 2: 2-3)

Misalin farar ya ba da ma’anar kwatancin abin da Musa ya annabta, domin al’ummar da za ta faɗa wa Isra’ilawa za ta cinye duk abin da dabbobi da filayen suka bayar. Ba za a sami hatsi, dole, mai ko zuriyar dabbobi ba, saboda mamayewar ƙasashen waje.

Itacen inabi da itacen ɓaure siffofi ne da ke nuni ga gidaje biyu na ‘ya’yan Yakubu: Yahuza da Isra’ila, don haka annabcin da misalin suna wakiltar, Isra’ilawa ne kaɗai. Sanya mutane, ko ‘Yan Al’ummai, ko coci, a matsayin abubuwan fara na fara, ƙage ne na mutumin da bai waye ba.

Annabawa Ishaya da Irmiya sun kwatanta baƙon al’umman da namun daji, maimakon amfani da siffofin fara.

“Ku, duk dabbobin daji, da dabbobin daji, ku zo ku ci” ​​(Ishaya 56: 9);

“Don haka zaki a gandun daji ya fyaɗa su, kyarketai daga jeji za su addabe su. damisa tana lura da garuruwanta; duk wanda ya fito daga cikinsu zai farfashe; saboda laifofinsu suna ƙaruwa, riddarsu ta yawaita. ” (Irm 5: 6)

Lalacewar da aikin farar fata ya bayyana, yana nufin manyan munanan abubuwa da suka samo asali sakamakon yaƙi da ƙasashen waje ba rundunonin aljannu ba. Qarya ce maras misaltuwa a ce kowane irin ciyawa na wakiltar tarin aljanu ne, waxanda ke aiwatar da rayuwar mutane.

Duk wanda yace ciyawar wata irin runduna ce ta aljanu, wacce take aiki a rayuwar wadanda basu yi biyayya ga Allah ba, to karya yake.

Allah ya tsine wa duniya saboda rashin biyayyar Adamu kuma, a karshe, ya yanke shawarar cewa mutum zai ci gumin da ke fuskarsa (Far. 3: 17-19). Wannan kudurin na Allah ya fada kan masu adalci da marasa adalci! Wani la’anar da ta faɗo kan bil’adama, yahudawa da al’ummai, ita ce mutuwa, wanda da shi duka mutane suka keɓe daga ɗaukakar Allah.

Amma, duk da la’anar da ta haifar da laifin Adamu, an jefa sa’a a cinya ga dukkan zuriyarsa, ba tare da banbancin adali da rashin adalci ba “saboda lokaci da dama sun shafi kowa, ba daidai ba” (Misalai 9:11). Duk wanda yayi aiki a wannan rayuwar yana da damar cin abinci, saboda dokar shuka iri daya ce ga kowa: mai adalci da mara adalci.

Idan aka ce cutar da gutsuttsura take yi a rayuwar kafirai karya ce. Idan aka ce wani bangare na abin da kafiri yake samu daga aikinsa, na aljanu ne, to, saboda kasa da cikarta ta Ubangiji ne.

Amfani da Ishaya 55, aya 2, don magana game da kuɗi, yana ba da shaida game da gaskiyar Nassi. Lokacin da Ishaya ya tambayi mutane, game da kashe abin da suka samu tare da aiki akan abin da ba burodi, ba yana magana ne game da sigari, abubuwan sha, nishaɗi, magani, da dai sauransu. Allah yana tsauta wa mutane saboda kashe abin da ya samu a kan hadayu, hadayu waɗanda ba su faranta wa Allah rai ba (Isa 1: 11-12; Ishaya 66: 3).

Abin da Allah ya yarda da shi, kuma wanda ya gamsar da mutum da gaske, shi ne zai saurari maganar Allah, domin, ‘amsawa ta fi hadaya’. (1 Sam 15:22) Amma an ba Isra’ilawa hadayu, ma’ana, sun ci amfanin aikin a kan abin da ba za su iya gamsuwa ba!

“Amma Sama’ila ya ce, ‘Shin, Ubangiji yana murna ƙwarai da hadayu na ƙonawa da hadayu kamar ya yi biyayya da maganar Ubangiji? Duba, biyayya ta fi hadaya; kuma bauta masa ya fi kitsen tumaki.” (1 Sam 15:22)

Ba daidai ba ne a ce ɓarna mai halakarwa tana nufin masifu na ɗabi’a, bala’i, mummunan yanayi, da sauransu, amma a yi amfani da Yahaya 10, aya 10, inda ɓarawo ya zo, in ba kisa, sata da halakarwa ba, kamar aikin shaidan ne , karantawa ne mara kyau tare da muguwar manufa. Don a ce ƙungiyar aljanu, wanda ƙauyuwa ke wakilta, masu kisan kai ne waɗanda suke aikata abin da John 10 ya ce, aya ta 10; yana da ban tsoro.

Barawon da Yesu yace ya zo yayi kisa, sata da hallakarwa ba yana nufin shaidan bane, amma ga shugabannin Isra’ila, wadanda suka zo gabansa. Shugabannin Isra’ila barayi ne da ‘yan fashi, gama sun yi aiki kafin zuwan Yesu, saboda abin da annabawa suka annabta:

“Shin wannan gidan da aka kira sunana, kogon‘ yan fashi ne a idanunku? Duba, ni kaina na ga wannan, in ji Ubangiji. ” (Irm 7:11);

“Duk wadanda suka zo gabana barayi ne da‘ yan fashi; tumakin kuma ba su ji su ba. ” (Yahaya 10: 8);

“Barawo yakan zo ne kawai don sata, don kisa da halakarwa; Na zo ne domin su sami rai, su kuma same shi a yalwace. ” (Yahaya 10:10);

“Sai ya ce musu, A rubuce yake, Za a kira gidana gidan addu’a; amma kun maishe shi kogon ɓarayi”. (Mt 21:13)

Arshen masu magana waɗanda ke amfani da misalin farar fata ya fi baƙon mamaki yayin da yake ba da shawarar hanyar shawo kan fara: zama zakka!

Ganin cewa fara sun wakilci al’ummar Kaldiya, wacce ta mamaye Urushalima a shekara ta 586 kafin haihuwar Yesu, lokacin da Nebukadnezzar II – sarkin Babila – ya mamaye Mulkin Yahuza, ya lalata biranen Urushalima da Haikalin, ya kuma kori Yahudawa zuwa Mesofotamiya. , ta yaya za a shawo kan waɗannan ‘fara’, idan Kaldiyawa sun mutu?

Toari ga faɗin cewa farar a cikin kwatancin Joel aljannu ne iri-iri, masu iya magana da yawa sun ce hanyar da za a doke su ita ce ta aminci cikin zakka da sadaka! Rashin gaskiya!

Isra’ilawa sun sha wahalar mamayewar baƙi, saboda ba su huta ƙasar ba, bisa ga maganar Ubangiji, ba kuma don ba su ba da ushiri ba, kamar yadda muka karanta:

“Zan watsa ku cikin sauran al’umma, in zare takobi a bayanku; landasarku za ta zama kufai, biranenku kuwa za su zama kufai. Asar za ta ji daɗin Asabar ɗinta, duk lokacin da ta lalace, za ku kuwa kasance a ƙasar maƙiyanku. to ƙasar zata huta kuma ta yi wasa a ranar Asabar ɗin ta. Zai huta kowace rana ta lalacewa, domin bai huta a ranakun Asabar ɗinku ba, sa’ilin da za ku zauna a ciki” (Lev 26:33 -35)

Saboda rashin hutun duniya ne yasa Allah ya kafa makonni 70 na Daniyel, kamar yadda aka rubuta a littafin Tarihi:

“Domin a cika maganar Ubangiji ta bakin Irmiya, har sai ƙasar ta gamsu da ranakun Asabar ɗinta. Dukan kwanakin kufai sun huta, har shekara sabain ɗin suka cika.” (2 Tarihi 36:21).

Korafin Malachi game da kawo dukkan zakka a cikin taska ya daɗe bayan fitar da mutanen Babila (Mal 3:10). Annabi Malachi ya yi zamani da Ezra da Nehemiya, a lokacin bayan hijira, lokacin da tuni aka sake sake ganuwar Urushalima, a kusan 445 BC.

Littafi Mai Tsarki a bayyane yake:

“Kamar yadda tsuntsu yake yawo, kamar yadda haɗiye yake yawo, haka la’ana ba tare da dalili ba zata zo”. (Mis 26: 2)

Shin la’anar ta sami ‘ya’yan Isra’ila ne ta hanyar aikin aljanu? Ba haka bane! Aljanu suna la’anannu ne ta hanyar dabi’a, amma ba sune sababin la’ana akan bil’adama ba. Dalilin la’anar da ya sami Isra’ilawa rashin biyayya ne ga dokokin Allah, wanda Musa ya bayar. Mamayar Babila ta faru ne kawai saboda rashin biyayyar Isra’ila kuma ba ta aikin aljannu ba!

Ga Isra’ilawa, Allah ya ba da albarkoki da la’ana kuma taken karɓar su shine, bi da bi, biyayya da rashin biyayya. Dalilin la’anar rashin biyayya ne, domin idan babu la’ana babu la’ana.

Kuma wa ya kafa la’anar? Allah da kansa!

“Duk da haka, idan ba ku kasa kunne ga muryar Ubangiji Allahnku ba, don kada ku kula da kiyaye dukan umarnansa da dokokinsa waɗanda nake umartarku da su yau, to, waɗannan la’anoni duka za su zo muku, su same ku. La’anarka a cikin birni da kuma tsine maka a cikin ƙasar. Ka la’anci kwandon ka da kwabin ka La’ananne ne ‘ya’yan mahaifanku da’ ya’yan ƙasarku da zuriyar shanunku da tumakinku. La’anannu za ku zama a lokacin da kuka shiga, da la’ana a lokacin da kuka fita. Ubangiji zai aiko muku da la’ana; rikicewa da kaye a cikin duk abin da ka sa hannunka yi; Har sai an hallakar da kai, har sai da ka hallaka farat ɗaya, saboda muguntar ayyukanka, waɗanda ka bar ni da su. ” (Sha 28: 15-20)

Tabbatacce ne cewa, ba tare da dalili ba, babu la’ana!

Gudummawar kuɗi ga ma’aikatar da aka ba ta ‘yantar da kowa daga aljannu, la’ana, mummunan ido, da dai sauransu. Irin waɗannan saƙonnin suna yaudara don haɗa masu sauƙi. Ba don ba ku da ilimi ba ne yasa ba za a hukunta ku ba:

“Gargadin yana ganin mugunta da buya; amma marasa sauki sukan wuce su sha wahala. ” (Mis 27:12)

Da’awar jahilci a gaban Allah ba ya ‘yantar da kowa daga sakamakon. Saboda haka bukatar mutum ya zama mai sauraron muryar Allah.

Amma, akwai waɗanda suka ji maganar Allah, duk da haka, sun yanke shawarar tafiya bisa ga abin da zuciyarsu ta yaudara ta ba da shawara, suna tunanin za su sami kwanciyar hankali. Babban yaudara, domin albarkar Ubangiji ta tabbata ga wadanda suka kiyaye maganarsa.

“Kuma yana iya faruwa, idan wani ya ji kalmomin wannan la’anar, zai yi wa kansa albarka a cikin zuciyarsa, yana cewa: Zan sami kwanciyar hankali, koda kuwa na yi tafiya bisa ga ra’ayin zuciyata; toara wa ƙishirwa, abin sha.” (Sha 29:19)

Darasin da mai bi cikin Kristi Yesu ya karɓa daga abin da aka sanar a cikin kwatancin fara ta manzo Bulus ya bayyana wa Korantiyawa:

“Kuma an aikata mana wadannan abubuwa ne a cikin siffa, kar muyi kyashin abubuwa marasa kyau, kamar yadda suka yi.” (1 Kor 10: 6).

Ga wadanda suka yi imani da cewa Yesu shi ne Kristi, babu sauran hukunci, kuma abin da muka karanta daga Banu Isra’ila shi ne kada mu yi kuskure iri daya. Idan babu hukunci ga wani sabon halitta, to tabbatacce ne cewa yana ɓoye tare da Kristi cikin Allah, sabili da haka, bai kamata ya ji tsoron aljanu, la’ana, da sauransu ba.

Duk wanda yake cikin Kristi, muguntar ba ta taɓa shi ba, domin an ɓoye shi tare da Kristi, cikin Allah:

“Mun sani cewa duk wanda haifaffen Allah bashi da zunubi; amma abin da Allah ya halitta yana kiyaye kansa, mugu kuwa ba ya taɓa shi.” (1 Yahaya 5:18);

“Domin kun riga kun mutu kuma ranku yana ɓoye tare da Kristi, cikin Allah.” (Kol 3: 3)

Duk masu imani cikin Kristi an albarkace su da duk albarkun ruhaniya cikin Almasihu Yesu (Afisawa 1: 3), saboda haka babu buƙatar jin tsoron aikin aljannu.

La’anan da zai iya kaiwa ga mumini shi ne ya bar kansa ya yaudari mutane wanda, ta hanyar yaudara, yaudarar kansu, suna kauce wa gaskiyar bishara (Afisawa 4:14; 2 Bitrus 2: 20-21), saboda haka, dangane da abubuwa, ya fi mai nasara, kuma babu wata halitta da za ta raba shi da ƙaunar Allah, wanda ke cikin Kristi.

“Amma a duk waɗannan abubuwan, mun fi waɗanda suka ci nasara, ta wurin wanda ya ƙaunace mu. Domin na tabbata babu mutuwa, ko rayuwa, ko mala’iku, ko sarakuna, ko iko, ko yanzu, ko gaba, ko tsawo, ko zurfi, ko wata halitta, da zasu raba mu. na ƙaunar Allah, wanda ke cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu ”(Rom. 8: 37-39).

Claudio Crispim

É articulista do Portal Estudo Bíblico (https://estudobiblico.org), com mais de 360 artigos publicados e distribuídos gratuitamente na web. Nasceu em Mato Grosso do Sul, Nova Andradina, Brasil, em 1973. Aos 2 anos de idade sua família mudou-se para São Paulo, onde vive até hoje. O pai, ‘in memória’, exerceu o oficio de motorista coletivo e, a mãe, é comerciante, sendo ambos evangélicos. Cursou o Bacharelado em Ciências Policiais de Segurança e Ordem Pública na Academia de Policia Militar do Barro Branco, se formando em 2003, e, atualmente, exerce é Capitão da Policia Militar do Estado de São Paulo. Casado com a Sra. Jussara, e pai de dois filhos: Larissa e Vinícius.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *