Saboda zunubanka
Kristi ya sha wahala sau ɗaya don zunubai, mai adalci don marasa adalci don ya jagoranci mutane zuwa ga Allah (1Bi 3:18). Shi ne kaffarar zunuban duniya duka (1 Yahaya 2: 2), yana katse shingen ƙiyayyar da ke tsakanin Allah da mutane. Da zarar an ‘yanta shi daga hukuncin Adamu, mutum yana iya samar da kyawawan ayyuka, domin ana yin su ne kawai lokacin da mutum yana cikin Allah (Is 26:12; Yahaya 3:21).
Saboda zunubanka
Na karanta wani yanki daga huduba mai lamba 350, na Dr. Charles Haddon Spurgeon, a karkashin taken “Tabbacin harbi a adalcin kai”, kuma ba zan iya taimakawa wajen yin bayani kan bayanin da hadisin ya kunsa ba.
Jumla ta karshe a cikin wa’azin ta ja hankalina, wanda ke cewa: “An hukunta Kristi saboda zunubanku tun ba a aikata su ba” Charles Haddon Spurgeon, an ɗauko shi daga huɗuba mai lamba 350 “Tabbatacce ne a cikin adalcin kai”, an ɗauke shi daga yanar gizo.
Yanzu, idan Dr. Spurgeon yayi la’akari da nassi na littafi mai tsarki wanda yace Yesu shine ‘ɗan ragon da aka yanka tun kafuwar duniya’, a haƙiƙa ya kamata ya jaddada cewa Kristi ya mutu kafin a gabatar da zunubi cikin duniya (Rev 13: 8; Romawa 5:12).
Koyaya, kamar yadda yake iƙirarin cewa an hukunta Yesu kafin kowane kirista ya aikata zunubinsa daban-daban, Na fahimci cewa Dr. Spurgeon bai yi magana game da aya 8, babi na 13 na littafin Ru’ya ta Yohanna ba.
An hukunta Kristi saboda zunubin dukan ‘yan adam, amma wanene ya aikata laifin da ya kai ɗan adam ga zama ƙarƙashin zunubi? Yanzu, ta wurin Nassosi mun fahimci cewa zunubi yana zuwa ne daga laifin (rashin biyayya) na Adamu, kuma ba daga kurakuran halin da mutane suke aikatawa ba.
Hukuncin da ya kawo salama ba saboda kurakurai na halin da aka yi daban-daban ba ’, tunda duk mutane an halicce su ne a cikin yanayin kasancewa bare daga Allah (masu zunubi).
Kristi lamban ragon Allah ne wanda ya mutu tun kafuwar duniya, ma’ana, an miƙa rago kafin zunubin Adamu ya faru.
Horon da ya hau kan Kristi ba don halin mutane ba (zunuban da aka aikata), amma laifin Adamu.
A cikin Adamu an maida mutane masu zunubi, tunda da laifi ta wurin hukunci da hukunci a kan dukkan mutane, ba tare da wata togwa ba (Rom. 5:18).
Idan zunubi (yanayin mutum ba tare da Allah ba) ya fito daga halayen mutane, don a kafa adalci, dole ne ceto zai yiwu ne ta wurin halin mutane. Zai zama abin buƙata cewa maza suyi abu mai kyau don sauƙaƙa mummunan halin su, kodayake, ba zai taɓa zama ‘mai adalci’ ba.
Amma sakon bishara ya nuna cewa ta wurin laifin mutum ɗaya (Adamu) duk an yanke musu hukuncin kisa, kuma ta mutum ɗaya kawai (Kristi, Adamu na ƙarshe) kyautar Allah ta yawaita a kan mutane da yawa (Rom. 5:15). Lokacin da yesu ya mutu domin zunubanmu, wani aiki ya maye gurbinsa: kamar yadda Adamu ya ƙi biyayya, Adamu na ƙarshe ya kasance mai biyayya har zuwa wahala.
Jumla ta ƙarshe na bayanin daga huɗubar Dr. Spurgeon ya nuna cewa ba a ɗauka cewa:
- Duk mutane masu zunubi ne saboda mahaifin mutum na farko (Adam) yayi zunubi (Is 43:27);
- Cewa duk mutane an halicce su cikin mugunta kuma sun ɗauki ciki cikin zunubi (Zabura 51: 5);
- Cewa dukkan mutane sun juya baya ga Allah tun daga uwa (Zabura 58: 3);
- Cewa duk mutane sun yi kuskure tun lokacin da aka haife su (Zabura 58: 3), saboda sun shiga ta wata babbar kofa da ke ba da damar zuwa wata babbar hanya da take kaiwa zuwa hallaka (Mt 7: 13 -14);
- Cewa domin an sayar dasu a matsayin bawan zunubi, babu wanda ya yi zalunci bisa ga ƙetarewar Adamu (Rom. 5:14);
- Cewa mafi kyawun mutane ana kamanta shi da ƙaya, kuma masu adalci sun fi shingen ƙaya lahani (Mk 7: 4);
- Cewa duka mutane sunyi zunubi kuma sun kasa ga ɗaukakar Allah saboda hukuncin da aka kafa a cikin Adamu;
- Cewa babu wani mai adalci, ko ɗaya, daga cikin zuriyar Adamu (Rom. 3:10), da sauransu.
Wane abu mai kyau ko mara kyau ne yaro yake yi a cikin mahaifiyarsa don ya ɗauki cikin zunubi? Wane zunubi yaro ya yi don tafiya ‘ba daidai ba’ tun da aka haife shi? Yaushe kuma a ina ne dukkan mutane suka ɓace suka zama ƙazanta tare? (Rom. 3:12) Shin hasarar ‘yan Adam ba ta hanyar zunubin Adamu ba ne?
A cikin Adamu dukkan mutane sun zama ƙazanta tare (Zabura 53: 3), saboda Adamu babbar ƙofa ce wacce ta hanya duka mutane ke shiga lokacin haihuwa. Haihuwa bisa ga tsoka, jini da nufin mutum babbar kofa ce wacce duk mutane ke shiga ta cikinta, su bijire su zama marasa tsabta tare (Yahaya 1:13).
Wane abin da ya faru ya sa dukan mutane ‘tare’ suka ƙazantu? Laifin Adamu ne kawai ya bayyana gaskiyar cewa duk mutane, a yanayi guda, sun zama marasa tsabta (tare), tunda ba zai yuwu ba ga dukkan mutane masu shekaru marasa adadi suyi aiki iri ɗaya tare.
Ka yi la’akari: Shin Kristi ya mutu domin Kayinu ya kashe Habila, ko kuwa Kristi ya mutu ne saboda laifin Adamu? Wanne ne daga cikin abubuwan da suka faru ya daidaita yanayin ɗan adam? Aikin Kayinu ko laifin Adamu?
Lura cewa hukuncin Kayinu bai fito daga laifin sa ba, ya samo asali ne daga hukuncin da aka yanke a cikin Adamu. Yesu ya nuna cewa bai zo ya hukunta duniya ba, amma don ya cece ta, kamar yadda ba zai zama da amfani a hukunta abin da aka riga aka yanke wa hukunci (Yahaya 3:18).
An hukunta Kristi saboda zunubin mutane, amma, zunubi baya nufin abin da mutane suka aikata ba, a’a ya faɗi game da laifin da ya kawo hukunci da hukunci a kan dukkan mutane, ba tare da bambanci ba.
Ayyukan mutane ƙarƙashin karkiyar zunubi ana kiransa zunubi, tunda duk wanda yayi zunubi, yayi zunubi saboda shi bawan zunubi ne. Bangon rabuwa tsakanin Allah da mutane ya zo ne ta wurin zunubin Adamu, kuma saboda laifin da aka yi a cikin Adnin, babu wani daga cikin ‘yan adam da zai aikata alheri. Me yasa babu wani wanda yake yin abu mai kyau? Domin dukansu sun bata kuma tare sun zama marasa tsabta. Saboda haka, saboda zunubin Adamu, duk abin da mutum ba tare da Kiristi yayi ba ƙazamtacce ne.
Wane ne daga ƙazanta zai ɗebe tsarkakakke? Babu kowa! (Ayuba 14: 4) Watau, babu wani wanda yake yin nagarta domin kowa bawan zunubi ne.
To, bawan zunubi yana yin zunubi, tun da yake duk abin da yake yi, na ubangijinsa ne da gaskiya. Ayyukan bayin zunubi zunubi ne domin bayin zunubi ne ke aikata su. Shi ya sa Allah ya ‘yanta waɗanda suka ba da gaskiya su zama bayin adalci (Rom. 6:18).
‘Ya’yan Allah, a gefe guda, ba za su iya yin zunubi ba saboda an haife su daga Allah kuma zuriyar Allah ta kasance a cikinsu (1 Yahaya 3: 6 da 1 Yahaya 3: 9). Duk wanda ya aikata zunubi daga shaidan ne, amma waɗanda suka yi imani da Kristi na Allah ne (1Ko 1:30; 1Jo 3:24; 1Jo 4:13), tunda su haikalin ne da mazaunin Ruhu (1Jo 3: 8) ).
An bayyana Kristi ne don ya lalata ayyukan shaidan (1 Yahaya 3: 5 da 1 Yahaya 3: 8), kuma duk waɗanda aka haife su daga Allah suna zaune a cikinsa (1 Yahaya 3:24) kuma a cikin Allah babu laifi (1 Yahaya 3: 5). To, idan babu zunubi ga Allah, to duk wanda ke cikin Allah ba ya yin zunubi, tun da yake an haife su ne daga Allah kuma zuriyar Allah ta zauna a cikinsu.
Bishiya ba za ta iya ɗaukar ‘ya’yan itace iri biyu ba. Don haka, waɗanda aka haifa daga zuriyar Allah ba za su iya ba da fruita fora ga Allah da shaidan ba, kamar yadda ba shi yiwuwa bawa ya bauta wa iyayengiji biyu (Luka 16:13). Kowane itacen da Uba ya shuka yana bada fruita muchan yawa, amma ita fruitan ne kawai don Allah (Ishaya 61: 3; Yahaya 15: 5).
Bayan ya mutu ga zunubi, tsohon maigidan, ya rage ga mutumin da aka tayar daga matattu ya gabatar da kansa ga Allah cewa rayayye ne daga matattu, kuma ɓangarorin jikinsa a matsayin kayan aikin adalci (Rom. 6:13). Yanayin ‘rayuwa’ ta matattu an samo shi ta wurin bangaskiya cikin Kristi, ta wurin sabuntawa (sabuwar haihuwa). Ta hanyar sabuwar haihuwa, mutum ya zama mai rai daga matattu, kuma ya rage, saboda haka, don mika kansa ga Allah membobin jikinsa a matsayin kayan aikin adalci.
Zunubi baya mulki, domin ba shi da sauran iko a kan waɗanda suka ba da gaskiya (Rom. 6:14). Dole ne Kirista ya miƙa membobinsa don su yi adalci, ma’ana, su bauta wa Wanda ya tsarkake su, tun da Kristi shi ne kuɓutar da tsarkakewar Kiristoci (Rom. 6:19; 1Ko 1:30).
Kristi ya sha wahala sau ɗaya don zunubai, mai adalci don marasa adalci don ya jagoranci mutane zuwa ga Allah (1Bi 3:18). Shi ne kaffarar zunuban duniya duka (1 Yahaya 2: 2), yana katse shingen ƙiyayyar da ke tsakanin Allah da mutane. Da zarar an ‘yanta shi daga hukuncin Adamu, mutum yana iya samar da kyawawan ayyuka, domin ana yin su ne kawai lokacin da mutum yana cikin Allah (Is 26:12; Yahaya 3:21).
Maza ba tare da Allah ba, a gefe guda, suna wanzuwa ba tare da bege ba a wannan duniyar, domin suna kama da ƙazamtattu kuma duk abin da suke samarwa na da tsabta. Babu yadda za a yi mutum ba tare da Allah ya yi abin kirki ba, domin muguwar dabi’a tana haifar da mugunta ne kawai “Amma dukkanmu muna kama da datti, kuma dukkan adalcinmu kamar datti ne; Dukanmu kuwa za mu bushe kamar ganyaye, laifofinmu kuma kamar iska suna kwashe mu ” (Ishaya 64: 6).
Annabi Isaias yayin bayyana halin da mutanensa suke ciki, ya kamantasu da:
- Kazantar – Yaushe ne jama’ar Isra’ila suka zama datti? Lokacin da duk suka ɓace kuma suka zama marasa tsabta, ma’ana, a cikin Adamu, Uba na farko na ‘yan adam (Zabura 14: 3; Ishaya 43:27);
- Adalci azaman ƙazamai masu ƙazanta – Duk ayyukan adalci na ƙazamta suna kama da ƙazaman tsummoki, waɗanda ba su dace da sutura ba. Kodayake sun kasance masu addini, amma ayyukan mutanen Isra’ila ayyukan mugunta ne, ayyuka ne na tashin hankali (Ishaya 59: 6);
- Witanƙara kamar ganye – Babu fata ga Isra’ilawa, kamar yadda ganyen ya mutu (Is 59:10);
- Rashin adalci kamar iska ne – Ba abin da Isra’ila ta yi da zai iya ‘yantar da su daga wannan mummunan halin, tunda ana iya kwatanta mugunta da iskar da ta fizge ganyen, wato, mutum ba zai iya kawar da shugaban zunubi ba.
Kristi, a lokacinsa, ya mutu domin miyagu. Sinnersan Rago na Allah an yi hadaya da shi tun kafuwar duniya ta wurin masu zunubi.
“Saboda Almasihu, tun muna da rauni, ya mutu a kan kari saboda miyagu” (Rom. 5: 6);
“Amma Allah ya tabbatar mana da kaunarsa, da ya ke Kristi ya mutu dominmu, tun muna masu zunubi” (Rom. 5: 8).
Yanzu, Kristi ya mutu domin bayin zunubi, kuma ba don ‘zunuban’ da bayin zunubi suke aikatawa ba, kamar yadda Dr. Spurgeon ya fahimta.
Kristi ya mutu domin masu zunubi, sabili da haka waɗanda suka yi imani sun mutu tare tare da shi.Kristi ya mutu ne saboda duka domin waɗanda aka rayar da su kada su ƙara rayuwa da kansu, amma su rayu ga wanda ya mutu kuma ya tashi (2Ko 5: 14).
Waɗanda suka tashi tare da Kristi suna cikin aminci, tun:
- Suna cikin Kristi;
- Sabbin Halittu ne;
- Tsoffin abubuwa sun tafi;
- Komai ya zama sabo (2Co 5:17).
Allah ya sulhunta da kansa waɗanda suka bada gaskiya ta wurin Almasihu kuma ya ba rayayyu daga matattu hidimar sulhu (2Ko 15:18).
Masu rai a cikin matattu an bar su da gargaɗi: kar ku karɓi alherin Allah a banza (2 Kor. 6: 1). Allah ya ji ku a cikin lokaci karɓaɓɓe, saboda haka, a matsayin kayan aikin adalci an shawarci Kiristoci su:
- Kada a ba da kunya sam – Me ya sa Kiristoci ba za su ba da abin kunya ba? Don samun tsira? A’a! Kada a sanya wa ma’aikatar sulhu takunkumi;
- Kasancewa mai bayar da shawarwari cikin komai – Cikin tsananin haƙuri, cikin bala’i, cikin buƙatu, cikin wahala, cikin bulala, cikin tarzoma, cikin hargitsi, cikin aiki, cikin farkawa, cikin azumi, cikin tsabta, a cikin kimiyya, cikin dogon lokaci wahala, cikin alheri, cikin Ruhu Mai Tsarki, cikin ƙaunataccen ƙauna, da sauransu (2Ko 6: 3-6).
An kashe Kristi tun kafuwar duniya, tun ma kafin dukkan mutane su zama bayin rashin adalci saboda rashin biyayyar mutum guda wanda ya yi zunubi: Adamu.